Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Bảo toàn số khối :
9+1=A+6⇒A=4
Bảo toàn điện tích :
4+1=Z+3⇒Z=2
Vậy X là \(_2^4He\)
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Công thoát êlectron của một kim loại là A = 4,2eV. Giới hạn quang điện của kim loại này là
Cho hạt nhân nguyên tử đơteri có khối lượng 2,0136u. Cho biết mP = 1,0073u; mn = 1,0087u; 1u = 931MeV/c2. Năng lượng liên kết của hạt nhân đơteri bằng:
Trong nguyên tử Hiđrô, bán kính quỹ đạo K là r0. Bán kính quỹ đạo M là
Nguyên tắc tạo dòng điện xoay chiều dựa trên hiện tượng
Cho công thoát electron của kim loại là A = 2eV. Bước sóng giới hạn quang điện của kim loại là:
Ánh sáng vàng có bước sóng λ=0,555μm. Năng lượng của photon ánh sáng vàng này tính theo đơn vị electron vôn (eV) bằng
Câu nào đúng? Chùm tia ló ra khỏi lăng kính trong một máy quang phổ, trước khi đi qua thấu kính của buồng ảnh là:
Khoảng vân giao thoa thu được trên màn thay đổi như thế nào khi đưa hệ thống từ không khí vào trong môi trường có chiết suất n?
Một nguồn sáng có công suất 2mW, phát ra ánh sáng đơn sắc có bước sóng 0,835μm. Số photon mà nguồn sáng phát ra trong một giấy bằng
Câu nào đúng? Cường độ của chùm ánh sáng đơn sắc truyền trong môi trường hấp thụ ánh sáng
Khi nói về thuyết lượng tử ánh sáng thì phát biểu nào sau đây là đúng?
Chất phóng xạ Iot có chu kì bán rã 8 ngày đêm. Ban đầu có 1,00g chất này thì sau 1 ngày đêm còn lại là:
Một ánh sáng đơn sắc tần số f truyền trong chân không thì nó có bước sóng bằng