Trong thí nghiệm Y- âng về giao thoa ánh sáng, khoảng cách giữa hai khe là 0,5 mm,khoảng cách từ mặt phẳng chứa hai khe đến màn quan sát là 2 m. Nguồn sáng phát ánh sáng trắng có bước sóng trong khoảng từ 380 nm đến 760 nm. M là một điểm trên màn, cách vân sáng trung tâm 2 cm. Trong các bước sóng của các bức xạ cho vân sáng tại M, bước sóng dài nhất là:
A. 570 nm
B. 760 nm.
C. 417 nm
D. 714 nm
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Tại M cho vân sáng:
\(\begin{array}{l}
{x_M}\; = {\rm{ }}ki{\rm{ }} = > k\frac{{D\lambda }}{a} = {x_M} \Rightarrow k = \frac{{a{x_M}}}{{D\lambda }}\\
380nm{\rm{ }} \le \lambda \le {\rm{ }}760nm{\rm{ }} = > {\rm{ }}7 \le k \le 13
\end{array}\)
Vậy λmax ứng với kmin = 6 => λmax = 714nm
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Công thoát electron của một quả cầu kim loại là 2,36 eV. Chiếu ánh sáng kích thích có bước sóng 0,3μm. Quả cầu đặt cô lập có điện thế cực đại bằng:
Phương trình phóng xạ : \(_{17}^{37}{\rm{Cl}} + _{\rm{Z}}^{\rm{A}}{\rm{X}} \to {\rm{n}} + _{18}^{37}{\rm{Ar}}\)
Trong đó Z, A là
Một mạch dao động LC có điện tích cực đại trên một bản tụ là Q0 = 4.10-8 C, cường độ dòng điện cực đại trong mạch là I0 = 0,314A. Lấy π = 3,14. Chu kì dao động điện từ trong mạch là
Cho rằng khi một hạt nhân urani 235U phân hạch thì toả ra năng lượng trung bình là 200 MeV. Lấy NA = 6,023.1023 mol−1, khối lượng mol của urani 235U là 235 g/mol. Năng lượng tỏa ra khi phân hạch hết 1 kg urani 235U là
Biết công cần thiết để bứt electrôn ra khỏi tế bào quang điện là A = 4,14eV. Hỏi giới hạn quang điện của tế bào ?
Chọn câu trả lời đúng. Giới hạn quang điện của natri là 0,5μm. Công thoát của kẽm lớn hơn của Natri là 1,4 lần. Giới hạn quang điện của kẽm là:
Số nơtron trong hạt nhân \(_{13}^{27}Al\) là bao nhiêu ?
Trong thí nghiệm giao thoa với ánh sáng trắng của Y-âng, khoảng cách giữa vân sáng và vân tối liên tiếp bằng
Một sóng điện từ có tần số f = 6 MHz. Bước sóng của sóng điện từ đó là
Trong thí nghiệm giao thoa Iâng có khoảng vân giao thoa là i, khoảng cách từ vân sáng bậc 5 bên này đến vân tối bậc 4 bên kia vân trung tâm là:
Sóng điện từ nào sau đây có khả năng xuyên qua tầng điện li?
Công thức liên hệ giữa giới hạn quang điện λ0, công thoát A, hằng số Planck h và vận tốc ánh sáng c là:
Trong phóng xạ β+, trong bảng phân loại tuần hoàn, hạt nhân con so với hạt nhân mẹ
Trong quang phổ vạch phát xạ của nguyên tử hiđrô (H), dãy Banme có: