Trên một sợi dây căng ngang có sóng dừng. Xét 3 điểm A, B, C với B là trung điểm của đoạn AC. Biết điểm bụng A cách điểm nút C gần nhất 10 cm. Khoảng thời gian ngắn nhất là giữa hai lần liên tiếp để điểm A có li độ bằng biên độ dao động của điểm B là 0,2 s. Tốc độ truyền sóng trên dây là
A. 0,4 m/s
B. 0,6 m/s
C. 1 m/s
D. 0,5 m/s
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Ta có bước sóng \(\lambda = 4.AC = 4{\rm{0}}cm\) . Ta có d = CB = 5 cm.
Biên độ sóng tại B: \({A_B} = {A_A}\left| {\sin \frac{{2\pi d}}{\lambda }} \right| = {A_A}\left| {\sin \frac{{2\pi .5}}{{4{\rm{0}}}}} \right| = \frac{{{A_A}}}{{\sqrt 2 }}\)
Khoảng thòi gian ngắn nhất để hai lần liên tiếp điểm A có \({x_A} = {A_B} = \frac{{{A_A}}}{{\sqrt 2 }}\) (bài toán cơ bản phần dao động cơ, sử dụng đường tròn).
Từ đó ta có\(\frac{T}{4} = {\rm{0,2}} \Rightarrow {\rm{T = 0}},8\)
Do đó tốc độ truyền sóng trên dây \(v = \frac{\lambda }{f} = \frac{{4{\rm{0}}}}{{{\rm{0}},8}} = 5{\rm{0}}cm/s = {\rm{0}},5m/s\)
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Một con lắc lò xo gồm vật nặng m treo dưới lò xo dài. Chu kỳ dao động là T. Chu kỳ dao động là bao nhiêu nếu giảm độ dài lò xo xuống 2 lần:
Trong trường hợp nào sau đây thì âm do máy thu ghi nhận được có tần số lớn hơn tần số của âm do nguồn âm phát ra?
Cho hai dao động điều hòa cùng phương và cùng tần số. Hai dao động này ngược pha nhau khi độ lệch pha của hai dao động bằng
Một vật dao động điều hoà trên trục Ox quanh vị trí cân bằng O. Vectơ gia tốc của vật
Gắn vật m vào lò xo thì vật dao động với chu kỳ \({T_1} = 0,3{\rm{s}}\) , gắn vật m vào lò xo thì dao động với chu kỳ \({T_1} = 0,4{\rm{s}}\). Hỏi nếu gắn vật m vào lò xo \({K_1}\) song song \({K_2}\) thì chu kỳ của hệ là?
Một hệ dao động cơ đang thực hiện dao động cưỡng bức. Hiện tượng cộng hưởng xảy ra khi
Con lắc đơn có chiều dài l=98cm, khối lượng vật nặng là m=90 g dao động với biên độ góc \(\alpha = {6^0}.\) tại nơi có gia tốc trọng trường \(g=9,8m/s^2\)m/s2. Cơ năng dao động điều hoà của con lắc có giá trị bằng:
Có hai lò xo \({K_1} = 50\) N/mvà \({K_2} = 60\)N/m. Gắn nối tiếp hai lò xo trên vào vật . Tìm chu kỳ dao động của hệ?
Một vật dao động điều hòa có phương trình \(x{\rm{ }} = {\rm{ }}Acos(\omega t{\rm{ }} + \varphi )\). Gọi v và a lần lượt là vận tốc vaà gia tốc của vật. Hệ thức đúng là:
Một sóng âm truyền trong một môi trường. Biết cường độ âm tại một điểm gấp 100 lần cường độ âm chuẩn của âm đó thì mức cường độ âm tại điểm đó là
Một vật dao động điều hoà với biên độ A = 5cm, khi vật có li độ 2,5cm thì tốc độ của vật là \(5\sqrt 3 cm/s\). Tốc độ cực đại của dao động là:
Một vật dao động điều hòa theo phương trình \(x = A\cos \left( {\omega t + \varphi } \right)\) . Tần số góc của dao động là