Ba bình kín 1, 2, 3 cùng dung tích lần lượt chứa chất khí hidro, heli, oxi với cụng một mol. Biết ba bình có cùng nhiệt độ. Chọn nhận xét đúng về mối quan hệ giữa áp suất của khí ở các bình tương ứng là p1,p2,p3
A. p1<p2<p3
B. p1>p2>p3
C. p1=p2=p3
D. p2<p1<p3
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Dù ba bình chứa ba loại khí khác nhau nhưng chúng đều có cùng thể tích và nhiệt độ. Áp dụng phương trình trạng thái, suy ra chúng có cùng áp suất.
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Gàu nước khối lượng m=5 kg được kéo lên độ cao 4 m trong thời gian 50 giây. Tính công suất trung bình của lực kéo (g = 10 m/s2):
Hai vật có khối lượng lần lượt là m và 2m đặt ở hai độ cao lần lượt là 2h và h. Thế năng hấp dẫn của vật thứ nhất so với vật thứ hai là:
Công thức nào sau đây không là hệ quả của các đẳng quá trình?
Sự biến đổi trạng thái khi của một lượng khí lí tưởng xác định tuân theo:
Chọn câu đúng. Một lượng khí biến đổi đẳng tích. Khi nhiệt độ tăng thì
Một khối khí khi thực hiện công đồng thời có nội năng tăng thì:
Có một ô tô chạy trên đường nằm ngang với vận tốc không đổi v=72km/h. Công suất của động cơ là P = 60kW. Lực phát động của động cơ là:
Chọn câu đúng. Độ biến thiên động năng của một vật bằng công của:
Định luật Húc chỉ có thể áp dụng trong trường hợp nào sau đây?
Thông số nào của khí trong xi lanh thay đổi khi ấn pittông từ từ xuống để nén khí trong xilanh?
Một vật khối lượng m đang chuyển động đều với vận tốc v. Nếu tăng khối lượng một vật lên 2 lần và tăng vận tốc của nó lên 2 lần thì động lượng của vật sẽ:
Một hệ gồm vật khối lượng m1 = 200 g và vật m2 = 300 g, có vận tốc v1 = 3 m/s, v2 = 2 m/s. Biết 2 vật chuyển động vuông góc nhau. Độ lớn động lượng của hệ là:
Một ô tô có khối lượng 200 kg đang chuyển động với vận tốc 54 km/h. Động lượng của ôtô là:
Một động cơ nhiệt khi được nhận từ nguồn nóng một nhiệt lượng 400 J và truyền cho nguồn lạnh một nhiệt lượng là 300 J. Hiệu suất của động cơ là