Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
Biểu diễn các lực tác dụng lên thang máy:

Chiếu (*) lên Oy ta có:
F−P=ma⇒F=P+ma=m(g+a)⇒F=3000.(10+1)=33000N
Quãng đường vật đi được trong 4s đầu tiên là:
s=v0t+1/2at2=0+1/2.1.42=8m
Công của lực kéo thang trong 4s đầu:
A=F.s.cos(F;s)=33000.8.cos0=264000J
Công suất trung bình của lực kéo thang:
P=A/t=264000/4=66000W=66kW
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Khi một vật chuyển động rơi tự do từ trên xuống dưới thì:
Trong quá trình đẳng áp của một lượng khí nhất định thì:
Người ta thực hiện công 100J lên một khối khí và thấy nội năng của khối khí giảm 40J. Khối khí đã
Tập hợp 3 thông số trạng thái nào sau đây xác định trạng thái của một lượng khí xác định.
Hiệu suất của một động cơ nhiệt là 20%. Nhiệt lượng động cơ truyền cho nguồn lạnh là 640J. Nhiệt lượng mà động cơ nhận từ nguồn nóng là
Trong quá trình biến đổi đẳng tích, nếu nội năng của hệ giảm thì hệ:
Công thức nào sau đây nói đến quá trình đẳng nhiệt?
Một ô tô đang leo dốc, nếu công suất của động cơ không đổi thì vận tốc của ô tô sẽ giảm đi vì:
Một ô tô chạy trên đường nằm ngang với vận tốc v=72km/h. Công suất của động cơ là P = 60kW. Lực phát động của động cơ là:
Một động cơ nhiệt nhận từ nguồn nóng một nhiệt lượng 400 J và truyền cho nguồn lạnh một nhiệt lượng là 300 J. Hiệu suất của động cơ là
Cho hai vật A và B tiếp xúc với nhau. Nhiệt chắc chắn không thể truyền từ A sang B nếu