Trên mặt nước có hai nguồn sóng giống nhau A và B, cách nhau khoảng 12 (cm) đang dao động vuông góc với mặt nước tạo ra sóng có bước sóng 5 cm, Điểm M trên mặt nước thuộc đường trung trực của đoạn thẳng AB dao động cùng pha với hai nguồn cách đường thẳng AB một khoảng nhỏ nhất là?
A. 2 cm
B. 2,8 cm
C. 2,4 cm
D. 3 cm
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
\({d_{\min }} = 5.1 = 5\left( {cm} \right) \Rightarrow MO = \sqrt {d_{\min }^2 - A{O^2}} .\)
\( \Rightarrow MO = \sqrt {{5^2} - {4^3}} = 3\left( {cm} \right).\)
Chú ý: Để tìm số điểm trên đoạn OC vào điều kiện \(OA \le d \le CA = \sqrt {O{A^2} + O{C^2}} .\)
.jpg)
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Trong phương trình dao động điều hòa x=Acosωt+φ đại lượng ωt+φ được gọi là:
Vận tốc của vật dao động điều hòa có giá trị cực đại ở vị trí
Đồng vị \({}_{92}^{238}U\) sau một chuỗi phóng xạ α và β- biến đổi thành \({}_{82}^{206}Pb\). Số phóng xạ α và β- trong chuỗi là?
Cho một sóng điện từ truyền từ nước ra không khí. Phát biểu nào sau đây là đúng?
Xét vật dao động điều hòa với biên độ A = 2 cm và tần số f. Khoảng thời gian ngắn nhất để vận tốc của vật thay đổi từ 2π cm/s đến -2π3 cm/s là T/4. Tần số f bằng
Đơn vị của cường độ dòng điện, suất điện động, điện lượng lần lượt là
Chọn câu sai khi nói về môi trường truyền âm và vận tốc âm ?
Một vòng dây dẫn kín được đặt trong từ trường. Khi từ thông qua vòng dây biến thiên một lượng △Φ trong một khoảng thời gian △t thì suất điện động cảm ứng xuất hiện trong vòng dây là
Một con lắc đơn dao động điều hòa tại nơi có gia tốc g = π2 m/s2 với tần số góc π rad/s. Chiều dài của con lắc đơn là
Một bức xạ hồng ngoại truyền trong môi trường có chiết suất 1,4 thì có bước sóng 3 µm và một bức xạ tử ngoại truyền trong môi trường có chiết suất 1,5 có bước sóng 0,14 µm. Tỉ số năng lượng photôn 2 và photôn 1 là
Có thể tăng hằng số phóng xạ λ của một mẫu đồng vị phóng xạ bằng cách
Cho một lò xo có khối lượng không đáng kể, một đầu của lò xo gắn vật khối lượng m, đầu còn lại được treo vào một điểm cố định. Lực đàn hồi của lò xo tác dụng lên vật luôn hướng
Cho phản ứng \(_{17}^{37}Cl + {\rm{ }}_1^1p \to {\rm{ }}_{18}^{37}Ar + {\rm{ }}_0^1n\). Phản ứng này tỏa ra hay thu vào bao nhiêu năng lượng? Biết \({m_{Ar}} = 36,956889{\rm{ }}u,{\rm{ }}{m_{Cl}} = 36,956563{\rm{ }}u,{\rm{ }}{m_n} = 1,008665{\rm{ }}u,{\rm{ }}{m_p} = 1,007276{\rm{ }}u,{\rm{ }}1{\rm{ }}u = 931,5{\rm{ }}MeV/{c^2}\)