Tại một phòng thí nghiệm, học sinh A sử dụng con lắc đơn để đo gia tốc rơi tự do g bằng phép đo gián tiếp. Kết quả đo chu kì và chiều dài của con lắc đơn là T = 1,919 ± 0,001s và l = 0,900 ± 0,002 m. Bỏ qua sai số của số π. Cách viết kết quả đo nào sau đây là đúng?
A. g = 9,648 ± 0,003 m/s2.
B. g = 9,648 ± 0,031 m/s2.
C. g = 9,544 ± 0,003 m/s2.
D. g = 9,544 ± 0,035 m/s2.
Lời giải của giáo viên
ToanVN.com
+ Ta có \(T=2\pi \sqrt{\frac{l}{g}}\)→ \(\overline{g}={{\left( 2\pi \right)}^{2}}\frac{\overline{l}}{\overline{{{T}^{2}}}}=9,64833\)m/s2
→ Sai số tuyệt đối của phép đo: \(\Delta g=\overline{g}\left( \frac{\Delta l}{\overline{l}}+2\frac{\Delta T}{\overline{T}} \right)=0,0314\)m/s2
Ghi kết quả: \(T=9,648\pm 0,031\) m/s2
+ Ta có \(T=2\pi \sqrt{\frac{l}{g}}\)→ \(\overline{g}={{\left( 2\pi \right)}^{2}}\frac{\overline{l}}{\overline{{{T}^{2}}}}=9,64833\)m/s2
→ Sai số tuyệt đối của phép đo: \(\Delta g=\overline{g}\left( \frac{\Delta l}{\overline{l}}+2\frac{\Delta T}{\overline{T}} \right)=0,0314\)m/s2
Ghi kết quả: \(T=9,648\pm 0,031\) m/s2
CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ
Đơn vị nào sau đây là đơn vị đo cường độ điện trường?
Gọi λch, λc, λl, λv lần lượt là bước sóng của các tia chàm, cam, lục, vàng. Sắp xếp thứ tự nào dưới đây là đúng?
Trong chân không bức xạ có bước sóng nào sau đây là bức xạ hồng ngoại:
Cho hai dao động cùng phương, có phương trình lần lượt là : \({{x}_{1}}=10\cos (100\pi t-0,5\pi )(cm),\) \({{x}_{2}}=10\cos (100\pi t+0,5\pi )(cm).\) Độ lệch pha của hai dao động có độ lớn là
Đặt điện áp u = U0cos(ωt + 0,25π) vào hai đầu đoạn mạch chỉ có tụ điện thì cường độ dòng điện trong mạch là i = I0cos(ωt + φi) . Giá trị của \({{\varphi }_{i}}\) bằng
Một ánh sáng đơn sắc lan truyền trong chân không với bước sóng λ. Lượng tử năng lượng của ánh sáng này được xác định bởi:
Một chất điểm dao động điều hòa với phương trình x = 6cosπt (x tính bằng cm, t tính bằng s). Tốc độ lớn nhất của chất điểm trong quá trình dao động là
Chọn phương án đúng. Quang phổ liên tục của một vật nóng sáng
Giới hạn quang điện của các kim loại như bạc, đồng, kẽm, nhôm nằm trong vùng ánh sáng
Biết \({{I}_{0}}\) là cường độ âm chuẩn. Tại điểm có cường độ âm I thì mức cường độ âm là
Mạch dao động điện từ dao động tự do với tần số góc riêng là ω. Biết điện tích cực đại trên tụ điện là q0, cường độ dòng điện cực đại I0 qua cuộn dây được tính bằng biểu thức
Ánh sáng huỳnh quang của một chất có bước sóng 0,5 μm. Chiếu vào chất đó bức xạ có bước sóng nào dưới đây sẽ không có sự phát quang?
Sóng điện từ và sóng âm khi truyền từ không khí vào thủy tinh thì tần số
Công thức tính chu kì dao động điều hòa của con lắc đơn có chiều dài l tại nơi có gia tốc trọng trường g là: