Câu hỏi Đáp án 3 năm trước 33

Ở một loài thú, khi cho giao phối (P) giữa con cái mắt đỏ, chân cao thuần chủng với con đực mắt trắng, chân thấp, F1 thu được 100% con mắt đỏ, chân cao. Cho F1 giao phối với nhau, kiểu hình F2 phân li theo tỉ lệ 51,5625% con mắt đỏ, chân cao : 20,3125% con mắt trắng, chân thấp : 4,6875% con mắt đỏ, chân thấp : 23,4375% con mắt trắng, chân cao. Trong đó tính trắng mắt đỏ, chân thấp chỉ xuất hiện ở con đực. Biết trong quá trình này không xảy ra đột biến. Theo lí thuyết, có bao nhiêu phát biểu sau đây đúng?

  1. Tính trạng màu mắt do 2 cặp gen quy định.
  2. Xảy ra hoán vị gen với tần số 20%.
  3. F2 có 10 kiểu gen quy định mắt đỏ, chân cao.
  4. Cho con cái F1 giao phối với con đực mắt đỏ, chân thấp mang các alen khác nhau thì kiểu hình mắt trắng, chân thấp mang cặp gen đồng hợp ở đời con chiếm tỉ lệ 12,5%.

A. 2

B. 4

C. 1

D. 3

Đáp án chính xác ✅

Lời giải của giáo viên

verified ToanVN.com

Ptc → F1 dị hợp

F2: xét riêng từng tính trạng

Đỏ : trắng = 9 : 7 → tương tác bổ sung, quy ước gen:

A-B-: đỏ ; A-bb / aaB-/ aabb: trắng → I đúng

Cao : thấp = 3 : 1 → D: cao > d: thấp

Tích các tỉ lệ: (9:7) × (3:1) ≠ đề → các gen quy định tính trạng màu sắc và chiều cao không phân li độc lập

Tính trạng mắt đỏ, chân thấp chỉ xuất hiện ở con đực → Gen trên NST giới tính X, không có alen trên Y

→ 1 trong 2 gen quy định màu mắt nằm trên cùng 1 NST với gen quy định độ dài chân, giả sử cặp gen Aa và Dd cùng nằm trên NST X

P: \(X_D^AX_D^ABB \times X_d^aYbb \to X_D^AX_d^aBb:X_D^ABb\)

II sai Con đực mắt đỏ, chân thấp: \(X_d^AYB\_\) = 4,6875%

\(X_d^AY\) = 4,6875% : 75%B_ = 0,0625 → \(X_d^A\)= 0,0625:0,5 = 0,125 → f=25%

III đúng Các kiểu gen mắt đỏ - chân cao:

+ Cái: 8 kiểu gen: \(X_D^A\left( {X_D^A:X_d^a:X_d^A:X_D^a} \right)\left( {BB:Bb} \right)\)

+ Đực: 2 kiểu: \(X_D^AY\left( {BB:Bb} \right)\)

→ Có 10 kiểu gen quy định tính trạng mắt đỏ, chân cao

IV đúng cái F1: \(X_D^AX_d^aBb\) giao phối với đực mắt đỏ, chân thấp mang các alen khác nhau : \(X_d^AYBb\)

+ \(X_D^AX_d^aBb\) (f = 12,5%) × \(X_d^AYBb\) → Mắt trắng, thân thấp đồng hợp: (AAbb + aaBB)dd

\(X_D^AX_d^a\) → \(X_D^A\) = \(X_d^a\) = 0,4375 ; \(X_D^a\) = \(X_d^A\) = 0,0625

\(X_d^AY\) → 1/2 \(X_d^A\) : 1/2  Y

\(X_D^AX_d^a\) × \(X_d^AY\)→ Ad và ad = 0,4375 × 0,5 + 0,0625 × 0,5 = 1/4

+ Bb × Bb → BB + bb = 1/2

→ (AAbb + aaBB)dd = 1/4 × 1/2 = 12,5%.

CÂU HỎI CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1: Trắc nghiệm

Sự trao đổi chất giữa máu và các tế bào của cơ thể xảy ra chủ yếu ở

Xem lời giải » 3 năm trước 58
Câu 2: Trắc nghiệm

Thực vật có hoa xuất hiện ở đại nào sau đây?

Xem lời giải » 3 năm trước 57
Câu 3: Trắc nghiệm

Ở sinh vật nhân thực, mARN trưởng thành là loại mARN

Xem lời giải » 3 năm trước 55
Câu 4: Trắc nghiệm

Phát biểu nào sau đây về độ đa dạng của quần xã là không đúng?

Xem lời giải » 3 năm trước 52
Câu 5: Trắc nghiệm

Nhân tố sinh thái nào sau đây là nhân tố vô sinh?

Xem lời giải » 3 năm trước 51
Câu 6: Trắc nghiệm

Phát biểu sau đây là đúng khi nói về công nghệ gen?

Xem lời giải » 3 năm trước 51
Câu 7: Trắc nghiệm

Xét phép lai: (P): ♀AaBbDdee  ♂AabbDdEe. Trong quá trình giảm phân ở cơ thể đực, ở 10% tế bào sinh tinh mang alen D không phân li trong giảm phân II, các cặp NST khác phân li bình thường. Trong quá trình giảm phân của cơ thể cái, ở 20% tế bào sinh trứng có hiện tượng NST kép mang alen d không phân li trong giảm phân II. Các cặp NST khác phân li bình thường. Biết rằng các giao tử đều có sức sống và khả năng thụ tinh như nhau. Cho các nhận định sau:

  1. Số kiểu gen tối đa thu được ở đời con là 198.
  2. Các cá thể thể ba có tối đa 36 kiểu gen.
  3. Tỉ lệ kiểu gen AAbbDDEe ở đời con là 1,13%.
  4. Tỉ lệ của các loại đột biến thể ba thu được ở đời con là 6,875%.

Có bao nhiêu phát biểu đúng:

Xem lời giải » 3 năm trước 47
Câu 8: Trắc nghiệm

Khi nói về đột biến gen, phát biểu nào sau đây sai?

Xem lời giải » 3 năm trước 46
Câu 9: Trắc nghiệm

Ở một loài thú, tính trạng màu lông do một gen có 4 alen nằm trên nhiễm sắc thể thường quy định, các alen trội hoàn toàn so với nhau. Biết không xảy ra đột biến. Thực hiện 2 phép lai, thu được kết quả như sau:

  • Phép lai 1: Cá thể lông vàng giao phối với cá thể lông xám, F1 có tỉ lệ: 2 vàng : 1 xám : 1 trắng.
  • Phép lai 2: Cá thể lông đỏ giao phối với cá thể lông vàng, F1 có tỉ lệ: 2 đỏ : 1 vàng : 1 xám.

Theo lí thuyết, có bao nhiêu phát biểu sau đây đúng?

  1. Trong loài này, có 4 kiểu gen quy định kiểu hình lông đỏ.
  2. Nếu cho cá thể lông xám ở P của phép lai 1 lai với cá thể lông trắng thì đời con có 50% số cá thể lông trắng.
  3. Ở phép lai 2, có tối đa 3 sơ đồ lai thỏa mãn.
  4. Cho cá thể lông vàng ở thế hệ P của phép lai 1 giao phối với cá thể lông vàng ở thế hệ P của phép lai 2, thì có thể thu được đời con có tỉ lệ 3 vàng : 1 trắng.
Xem lời giải » 3 năm trước 45
Câu 10: Trắc nghiệm

Hình vẽ sau mô tả 2 cặp NST thường đã nhân đôi trong giảm phân. Các alen của 3 gen A, B và C được kí hiệu bên dưới.

Khi kết thúc giảm phân, loại giao tử nào trong các loại giao tử sau chiếm tỉ lệ nhỏ nhất nhất?

Xem lời giải » 3 năm trước 45
Câu 11: Trắc nghiệm

Một quần thể có thành phần kiểu gen là: 0,16AA : 0,48Aa : 0,36aa. Tần số alen A của quần thể này là bao nhiêu?

Xem lời giải » 3 năm trước 45
Câu 12: Trắc nghiệm

Ở động vật có ống tiêu hoá, quá trình tiêu hoá hoá học diễn ra chủ yếu ở cơ quan nào sau đây?

Xem lời giải » 3 năm trước 43
Câu 13: Trắc nghiệm

Xét cá thể có kiểu gen AB//ab DE//de, quá trình giảm phân xảy ra hoán vị gen giữa A, a với tần số 20%; giữa D, d với tần số 40%. Loại giao tử nào chiếm tỉ lệ 12%?

Xem lời giải » 3 năm trước 43
Câu 14: Trắc nghiệm

Theo thuyết tiến hóa hiện đại, khi nói về các yếu tố ngẫu nhiên, kết luận sau đây không đúng?

Xem lời giải » 3 năm trước 43
Câu 15: Trắc nghiệm

Theo lí thuyết, phép lai nào sau đây cho đời con có kiểu gen phân li theo tỉ lệ 1 : 2 : 1?

Xem lời giải » 3 năm trước 41

📝 Đề thi liên quan

Xem thêm »
Xem thêm »

❓ Câu hỏi mới nhất

Xem thêm »
Xem thêm »